ประกาศ

ชื่อกระทู้: หุงข้าวเหนียวด้วยหม้อสนาม(กระทู้เก่า)

1. #1 หุงข้าวเหนียวด้วยหม้อสนาม(กระทู้เก่า) 
    กลับมาอีกแระตามคำเรียกร้องแลกกะมีดเดบะของน้าโอ้

ท่านเคยมีอาการอย่างนี้ไหมครับ เวลาเข้าป่า
    อยากกินข้าวเหนียวร้อนๆ.....กับเนื้อเค็ม หมูหวาน หรือน้ำพริกต่างๆ ที่เตรียมไป แต่.....
    ไม่มีอุปกรณ์นึ่งข้าวเหนียว........มีแต่หม้อสนาม
    ไอ้ครั้นจะหุงแค่ข้าวจ้าวก็จะไปไม่รอดแล้ว........

ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ ผมเคยเข้าป่าไปร่วมทำงานกับเจ้าหน้าที่ป่าไม้แถวเมืองเลย
    ทางป่าไม้เหล่านั้นติดข้าวเหนียวถึงขนาดต้องแบกหม้อนึ่งกับหวดเข้าป่า....ลองคิดเอาเองละกัน

การนึ่งข้าวเหนียววิธีปกติจะเสียเวลามากทั้งแช่ข้าว.......กว่าจะนึ่งหลายชั่วยาม
    THAIBLADES DIRECT วันนี้ขอเสนอ วิธีหุงข้าวเหนียวด้วยหม้อสนามใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมงก้อจะได้ข้าวร้อนๆ หอมๆ และหอมนุ่มกว่านึ่งด้วยหวดมากิน

ผมได้วิชานี้มาจากสหายเก่าเมื่อสิบกว่าปีก่อน ค่อยๆเผยแพร่เวลาเข้าป่าไปเรื่อยๆ เปื่อย
    เข้าเรื่องดีกว่า ตามเรื่องและภาพประกอบ
    เอาน้ำใส่หม้อสนามเกือบเต็มหรือเต็ม ต้มให้เดือดคลั่กๆ

เมื่อน้ำเดือดเอาหม้อลงมาเทข้าวเหนียวใส่ในหม้อจนเกือบเต็ม(ห่างจากขอบปากหม้อราว ๑ นิ้ว) เวลาเทข้าวใส่เอาไม้คนไปด้วย
    เสร็จแล้วเอาหม้อ(ไม่ต้องปิดฝา)ขึ้นไปต้มอีกครั้ง ต้มจนน้ำเดือด(ไม่นานนะครับอยู่ที่ไฟแรงไม่แรงประมาณ
    ไม่เกิน ๒ นาที) จากนั้นยกหม้อลงมารินน้ำออกให้หมด

หาไปตองหรือใบอะไรที่ไม่เป็นพิษ วางปิดบนข้าวเหนียวแล้วปิดฝาหม้อ
    ตรงนี้ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องปิดฝาเลย ใบตองรองไว้กันข้าวติดฝาหม้อครับ

จากนั้นเอาหม้อวางคว่ำตามภาพห่างจากกองไฟสักฟุตนึง หมั่นกับด้านหม้อให้เข้าหากองไฟให้ทั่วกันทั้ง ๒ ด้าน
    ประมาณ ๕ นาทีครั้ง ตรงนี้วิธีการเดียวกันกับหุงข้าวหม้อสนาม จนข้าวแห้งได้ที่ ก้อหม่ำให้สะใจ ตามรูป

เทคนิคเล็กน้อย เมื่อคว่ำหม้อแล้ว และกลับด้านให้โดนไฟครบทั้งสองด้านแล้ว ต่อไปให้เอาด้านก้นมาอังไฟต่อเพราะไอน้ำจะได้ระเหยไปทางฝาหม้อก่อน

จบข่าว ค่อยๆ หัดทำครับ ทำบ่อย จะคล่องเอง
    อยู่ที่บ้านลองใช้เตาแก๊สลองดูก็ได้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย มารกิ : 06-01-12 เมื่อ 02:54 PM
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลุงเค อ่านข้อความ
    [B][SIZE=4][COLOR="#008000"]กลับมาอีกแระตามคำเรียกร้องแลกกะมีดเดบะของน้าโอ้
    เอ๊ย... บอกกันตั้งกะเมื่อไหร่วะเนี่ย
    I'm Glad You Came.

เคยลองทำตามดูแล้วครับ ใช้ได้เลยครับ สำหรับลูกข้าวเหนียวอย่างผม

อัพหน่อยครับ
    "เมื่อยอารมณ์"

อัพซ้ำ

มองไม่เห็นรูปเลยพี่ ... รึสายตาไม่ดีหว่า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้าหล่อ อ่านข้อความ
    มองไม่เห็นรูปเลยพี่ ... รึสายตาไม่ดีหว่า
    สงสัยนานไป รูปคงหลุดหายไปครับ

มองไม่เห็นรูปแระครับ
    มีดดี ไม่เคยได้มาจากเหล็กที่ไม่ดี

ถึงไม่มีรูป อ่านเอาน่าจะเข้าใจได้ไม่ยากครับ
    ที่สำคัญคือต้องลองทำก่อนครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAM อ่านข้อความ
    ถึงไม่มีรูป อ่านเอาน่าจะเข้าใจได้ไม่ยากครับ
    ที่สำคัญคือต้องลองทำก่อนครับ
    ครับผม ....... มัวแต่อยากดูรูปปลากรอบ