ชื่อกระทู้: ขอความรู้เรื่องปื่น winchester model 9422 .22lr

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชัชวาลย์ อ่านข้อความ
    Kimber ตัวนี้ ใช่เลย-น้อง
    เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยสนใจสิบเบ็ดครับ จนกระทั่งเค้าฉลองอายุครบร้อยปี ขึ้นทำเนียบเป็นวัตถุโบราณ เริ่มแก่ทันพวกลูกโม่ซิงเกิ้ล จึงชักจะสนใจบ้าง

บัดนี้ ถึงเวลาแล้ว ที่จะหาเรื่องเสียสตังค์เป็นเพื่อนพี่อุ๊บ้างครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Marshal Thorsak อ่านข้อความ
    เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยสนใจสิบเบ็ดครับ จนกระทั่งเค้าฉลองอายุครบร้อยปี ขึ้นทำเนียบเป็นวัตถุโบราณ เริ่มแก่ทันพวกลูกโม่ซิงเกิ้ล จึงชักจะสนใจบ้าง

บัดนี้ ถึงเวลาแล้ว ที่จะหาเรื่องเสียสตังค์เป็นเพื่อนพี่อุ๊บ้างครับ
    เหมือนกันครับพี่ต่อ
    ส่วนตัวแล้ว ไม่ชอบ .45

ครั้นได้ยิง .45 ของKimber แล้ว
    ความรู้สึกเดิมๆ หายไปหมด

ไม่น่าเชื่อว่า ปืนลำกล้องสามนิ้ว
    แทบจะไม่มีรีคอยล์เลย
    แถมกลุ่มกระสุนก็แน่นปึ้ก

..รู้งี้ หามาใช้นานแล้ว

พี่ชัชครับ
    คู่นี้ก็น่าสนเหมือนกัน Para 1911 Black Ops
    ม่ให้เลือกทั้งแบบแม็กฯ แถวเดี่ยว 8+1 นัดและแบบแถวคู่ 14+1 นัด
    ยิงกันยาวเลย......

ชื่อเหมือนในเกมส์ดัง Call of Duty ตอน Black Ops

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นายแม็ค : 02-03-12 เมื่อ 01:27 PM

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sarthan อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากเลยครับ
    พอดีไปศึกษามานะครับ
    เห็นว่ามีอยู่ 3 ยี่ห้อง
    - มาลิน
    - เฮนรี่
    - และวินเชสเตอร์
    ไม่ทราบว่า ยังมียี่ห้ออื่นอยู่อีกป่าวครับ
    ผมเคยตามตาเกิ้นไปทดสอบอยู่สามรุ่นครับ

Winchester 9422 โดยรวมใช้งานดีมาก แต่กระบอกที่ลองดันมีข้อผิดพลาดหลุดมาจากโรงงานนิดหน่อย คือ ยิงไปไม่ทันกี่นัดก็ป้อนลูกไม่เข้า ตาเกิ้นลองถอดขอรั้งปลอกมาดัด ก็ยิงต่อได้ไม่มีปัญหา พอลูกหมดถือปืนเดินไปดูเป้า ชี้ปากกระบอกลงล่าง หลอดสปริงบรรจุกระสุนวิ่งหลุดออกมา ตกลงพื้นเฉยเลย พบว่าเขี้ยวตรงปลายเล็กไป ทำให้ขัดร่องยึดไม่ได้เต็มที่ แต่หากบรรจุลูกแล้วสปริงอัดไว้ก็แน่นดีครับ

Henry Goldenboy ทรงโบราณ ลำกล้องแปดเหลี่ยม โครงทองเหลืองวาววับ ไม้ด้ามคัดลายมาอย่างดีดูมีระดับ ตัวปืนค่อนข้างหนัก แต่คานเหวี่ยงโยกได้เบาลื่นมาก จนรู้สึกเหมือนของเล่นไปนิด พี่ชัยยศ ชิโนกุล เคยบอกว่า โยกได้ฉับๆยังกะติดล้อ แนวพานท้ายลาดลงต่ำกว่าแนวลำกล้องมาก ประทับไม่ค่อยถึงแก้ม ติดๆอยู่แค่คาง แต่ก็ยิงดีไม่มีติดขัดครับ

Browning BL-22 เงาวับทั้งตัว ทุกส่วนประณีตมาก (คงเพราะทำในญี่ปุ่น) คานเหวี่ยงแบบช่วงชักสั้น ดึงลงครึ่งเดียวก็สุดแล้ว โครงคานเหวี่ยงส่วนหน้า บริเวณไกปืน เต็มวงล้อมรอบนิ้ว ทำให้ชักขึ้นลงได้เร็วไม่ต้องกลัวพลาดหนีบนิ้ว ยิงสนุกได้อารมณ์ไปอีกแบบครับ กลไกเรียบร้อยดีไม่มีติดขัด

ความเห็นผม หากไว้ใช้งานลุยๆ Win 9422 น่าจะเหมาะครับ ครูดนิดขีดหน่อยไม่ค่อยรู้สึกเสียดาย เผลอๆรอยยิ่งเยอะยิ่งดูขลัง ไม่เหมือนอีกสองรุ่น เขาทำมาให้โชว์สุดๆ เป็นรอยนิดเดียวนอนไม่หลับเลยครับ

ป.ล. ผมไม่แน่ใจว่า Marlin 39 จะยังมีขายอยู่ แต่เห็น Henry 22 หน้าตาแบบ Win มีลงโฆษณา เคยลองจับครั้งหนึ่งนานมาแล้ว คิดว่ากลไกคงเหมือน Goldenboy ส่วน Mossburg 464 ก็เห็นโฆษณาเหมือนกันครับ แต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Marshal Thorsak : 03-03-12 เมื่อ 08:37 PM

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Marshal Thorsak อ่านข้อความ

ผมก็นึกว่าพี่สนใจ สิบเบ็ด เพราะ The Wild Bunch

หนังคาวบอยเรื่องแรก (มั้ง) ครับ ที่ให้คาวบอยใช้ปืนสิบเบ็ด

หุ หุ .. ใช่ครับ .. สงสัยจะฝังอยู่ในจิตใต้สำนึกมายาวนาน บัดนี้จึงถึงเวลาแล้ว ..

เริ่มจากลูกกรด22ต่อด้วย357จนกลายเป็นสิบเบ็ดแล้วขอรับ

ตามที่พี่หนูเลเตือนไว้ครับ...

Winchester 9410

เปืนในฝันของคนเล่นปืนในวัยเด็กเมื่อครั้งที่ดูหนังของพวกแยงกี้หรืออิตาเลี่ยน เกี่ยวกับคนเลี้ยงวัว เกี่ยวกับนักดวล เกี่ยวกับนักล่าคนพื้นเมือง และนักล่าเงินรางวัล คงหนีไม่พ้นเจ้านี่เป็นแน่แท้

มันคือ

Winchester Model 1894 ผู้ที่คิดค้นออกแบบนั้น ก็จะเป็นใครไปไม่ได้ นอกจาก John M Browning เท่านั้น เริ่มจากกระสุน ขนาด .30-30 win และ อีกหลายๆขนาดมากมาย แต่ส่วนมากที่คนทั่วไปจะรู้จัก ก็จะเป็นขนาด .44-40 WCF หรือ 12 ลิ้นทอง มีพวกเล่นปืนรุ่นกลางเก่ากลางใหม่ก็จะรู้จัก .30-30Win และรุ่นปัจจุบันก็จะรู้จัก ในขนาด .44 Mag .357 Mag เจ้าปืน 1894 รุ่นนี้ เป็นปืนรุ่นแรกที่ใช้กระสุนดินควันน้อย(ที่ไม่ใช่ดินดำ) จำนวนการผลิต ตั้งแต่ปี 1894 จวบจนปัจจุบัน หลายรุ่นหลายแบบหลายขนาดกระสุนรวมกันแล้ว น่าจะเกิน 7,500,000 กระบอก รุ่นที่ใช้กระสุนขนาดเล็กที่สุด น่าจะเป็น Win 9422 ที่ใช้กระสุนชนวนริมขนาด .22LR (กระสุนลูกกรด ) ในปี 1972 และ ล่าสุดก็น่าจะเป็นรุ่นWin 9417 ที่ใช้กระสุนชนวนริมขนาด .17 HMR ในปี 2005 แต่ในปี 2003 ได้ออกแบบมารุ่นหนึ่ง เป็น รุ่น 9410 ใช้กระสุนลูกซองขนาด .410 ความยาวกระสุน 2 ½ นิ้ว โดยมีแบบต่างๆให้เลือก ประมาณ 6 แบบ กระบอกนี้เป็นรุ่น Semi-Fancy Traditional เป็นรุ่นที่แพงที่สุด ไม้คัดอย่างดี และมีโช๊ค ให้เปลี่ยนได้ 3 ตัว F - M – IC บรรจุกระสุนได้ 10 นัด ผลิตในปี 2004

แต่กระบอกนี้ไปขุดจากห้องใต้บันไดที่อเมริกาแล้วนำเข้ามาเมื่อปี 2012
    มาดูรูปกันดีกว่า

Win 01

02

03

04

05

06
    มาด้วย หัวใจเต็มใบ

ขอบคุณครับน่าใช้มากครับ