ชื่อกระทู้: มือใหม่: ธนูคันแรก Compound หรือ Recurve ดีครับ

อ่านกระทู้นี้ ก็เลยได้ชื่อไทยให้ tradition แล้ว.....

คอมปาว = คันธนูทดกำลัง
    รีเคิฟ = คันธนูโค้งกลับ
    เทรดิชั่น = คันธนูตาอยู่

มายิงคอมปาวด้วยกัน

เชื่อผมเหอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย The_Ttent : 16-08-11 เมื่อ 09:27 AM

Registered User
    สถานที่
    TALINGCHAN
    กองเชียร์ก็ฟังไว้บ้างได้ แต่ตัดสินใจก็ตัวเราเองครับ....ทางที่ดีรองเล่นดูทั้งสองชนิดก่อนเลยครับ
    Time is the only thing that can understand how important love is.

Registered User
    สถานที่
    TALINGCHAN
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ The_Ttent อ่านข้อความ
    อ่านกระทู้นี้ ก็เลยได้ชื่อไทยให้ tradition แล้ว.....

เชื่อผมเหอะ
    เห็นภาพจริงๆคับ "คันของตาอยู่"
    Time is the only thing that can understand how important love is.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ghiskhan อ่านข้อความ
    ผมเพิ่งเริ่มเข้ามาหัดเล่นไม่นานพยายามหาข้อมูลก่อนตั้งคำถามก่อนหน้านี้บอร์ดก็มีปัญหาพอดี ก็เลยขออนุญาตตั้งกระทู้ถามนิดนึงครับว่า ธนู Compound และ Recurve มีเสน่ห์ ความเด่นต่างกันอย่างไรบ้างครับ เข้าใจว่าหลายท่านอาจจะยิงทั้ง 3 แบบ ผมเพียงอยากรู้ว่าทั้งการทำงานไลฟสไตล์ร่างกายของผมเหมาะกับแบบไหน ซึ่งก่อนหน้ามีความชอบ recurve เป็นส่วนตัวในรูปร่างหน้าตาที่ถูกใจ และรู้สึกว่า Compound ดูดุดัน(มากเกินหน้าตาแบบผม ฮ่าๆๆ) แต่ก็มีผู้รู้หลายท่านแนะนำว่า Compound น่าจะเหมาะกว่า คือพูดง่ายๆว่าตอนนี้มีคนเชียร์มากกว่า Recurve น่ะครับ ผมเลยอยากทราบความเห็นในมุมกว้างไว้เป็นข้อมูลเพื่อที่จะซื้อธนูเป็นของตัวเองคันแรกในชีวิต
    ข้อมูลส่วนตัว: อายุ 40 สูง 176 ซม. หนัก 76 กก. มีเวลาเล่นวันธรรมดา 1-3 ชม. วันหยุดอาจจะเต็มวันได้ 1วัน อยากเล่นเพราะรัก สนุก มีความสุขที่ได้ยิงธนู คลายเครียดจากการทำงาน ไม่ได้หวังถึงแข่งขันหรือเอาชนะใครครับขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
    เป็นคำพูดทีสุดคลาสสิกอีกแล้ว เห็นรายไหนรายนั้นเก่งทุกคน

ธนูทั้งสองแบบไม่ว่าจะ Recurve หรือ Compound ก็ยิงได้สนุกและมีเสน่ห์ชนหลงไหลได้ไม่แพ้กันครับ
    ส่วนเรื่องของเวลาและความยาก-ง่ายไม่น่าจะมาเป็นข้อจำกัด ว่าจะต้องเลือกเล่นแบบไหน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคลเป็นสิ่งสำคัญ
    Recurve มีข้อมูลที่กล่าวถึงในเรื่องของความยากในการฝึกหัดและขั้นตอนการยิงที่ค่อนข้างละเอียด และที่สำคัญต้องมีเวลามากกว่า
    (อันนี้อย่ากลัวครับเพราะมันไม่จริง) เพราะถ้าเป็น Compound ก็ไม่ได้ต่างกัน

Compound ดูเหมือนว่าจะยิงได้ง่ายและผลงานเป็นที่น่ารื่นรมย์มากกว่าในช่วงเริ่มต้น ซึ่งก็จริงเพราะมันถูกออกแบบมาเพื่อความแม่นยำที่สูงกว่า
    แต่พอเอาเข้าจริงๆ มันก็จะมีรายละเอียดที่ค่อนข้างซับซ้อน ในเรื่องของอุปกรณ์และเทคนิคที่มากกว่าเช่นกัน...

ความจริงที่ไม่สามารถจะปฎิเสธได้สำหรับผู้ที่ยิงCompound ก็คือ คุณจะต้องยิง X หรือ 10 เท่านั้น ซึ่งหลายๆท่านที่ยิงอยู่
    รู้ซึ่งถึงความจริงอันแสนโหดร้ายข้อนี้ดี
    จะเป็น Recurve หรือ Compound ก็ได้ดีทั้งนั้นครับ

ชอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boom อ่านข้อความ
    ตัดสินใจไม่ได้ก็มาลองยิง Traditionalด้วยกันเลยดีกว่า
    กดlike ให้ 10000000 ครั้งครับพี่บุ้ม
    "A mind that is stretched by a new experience can never go back to its old dimensions" (Oliver Wendell Holmes)

ยิงอะไรก็ได้ครับ สนุกทั้งนั้น
    ถามตัวเองว่าชอบอะไร ถ้า CP ไม่มีคันฝึกหัด จัด DL ยากส์(จนถึงวันนี้ผมยัง งง อยู่เลย)
    มีข้อแนะนำนิดนึง เปิดใจให้กว้างๆ คุยกับเพื่อนให้สนุก เดี๋ยวเพื่อนๆ ลากไปยิงเองแหละครับ
    ป.ล.สนุกจริงๆ ครับ คนแถวๆ นี้ ไม่ยิงก็สนุกได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ The_Ttent อ่านข้อความ

เชื่อผมเหอะ
    อย่าไปเชื่อ ...อย่าไปเชื่อ.....tradition ดีกว่าครับ

มะ.....มาก็ลองวัดกันดู

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pati อ่านข้อความ
    อย่าไปเชื่อ ...อย่าไปเชื่อ.....tradition ดีกว่าครับ

มะ.....มาก็ลองวัดกันดู

จ๊ากกกก...อยากลองเทรดดี้

แต่คอมปาวเหมือนเดิมดีกว่า น้อง pascale ยังอยู่ในใจหะเหมอๆ

มีคนเคยสรุปให้ผมฟังอย่างนี้

ยิง compound ระยะแรกดูเหมือนจะยิงแม่นได้เร็ว แต่ฝีมือถึงระดับหนึ่งมันจะกลายเป็นว่าอุปกรณ์ดีแค่ไหน ที่จุดนั้น อุปกรณ์ 80 ฝีมือ 20

ยิง recurve อุปกรณ์ 50 ฝีมือ 50 แต่กว่าจะแม่นนานหน่อย

ยิง trady ฝีมือ 80 อุปกรณ์ 20 ไม่ต้องหวังว่าจะแม่นมาก

อันนี้หมายถึงผู้ที่ยิงเล่นแบบสันทนาการนะครับ

สงสัยตอนนี้ผมคงต้องปล่อยตัวไปตามสายนำ้ เหมือนอาจารย์บอกว่าเล่นไปเรื่อยๆถึงเวลามันจะมาเองไม่ต้องคิดมากไม่ต้องไขว่ขว้า ตอนนี้ก็ฝึกพื้นฐานและร่างกายไปก่อน
    ขอขอบคุณทุกความเห็นที่ชี้แนะ ขอบคุณการต้อนรับที่อบอุ่นในบ้านหลังนี้ด้วยครับ

Tags for this Thread