ชื่อกระทู้: ทวงคืนวังน้ำเขียว

การทำเกษตรแบบที่ไมค์กล่าวถึงมีให้เห็นอยู่บ้างครับ

ที่ใกล้เคียงกับ concept และผมประทับใจมีที่บ้านคีรีวง นครศรีธรรมราช

ไปมาเมื่อเกินสิบปีก่อน เท่าที่จำได้ ชาวบ้านปลูกผลไม้แทรกตัวอยู่กับป่า ปลูกหลายๆชนิดคละกันไป อะไรออกก็เก็บมากินมาขายหมุนเวียนกันไป ไม่ได้เป็นไร่เป็นสวน

ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปหรือยัง

ชาวกระเหรียงตามดอยก็คล้ายๆกัน ปลูกข้าวแค่พอกิน ปลูกฟักปลูกแตงนิดๆหน่อยๆ อย่างอื่นหาเอาในป่า แถมที่บ้านมี Sola Cell ที่หลวงมาติดตั้งให้ใช้กันด้วยครับ
    "Life is really simple, but we insist on making it complicated"

Confucius

ผมชอบกระทู้นี้จังครับ อ่านแล้วได้ความรู้และแง่คิดอะไรบางอย่างให้ตัวเองมากทีเดียว
    PLAY ARCHERY FOR LIFE

ภาพสวยมากครับตาเกิ้น น้ำใสแจ๋วเลย ใช่ที่ คีรีวง นครศรีธรรมราช หรือปล่าวครับ

อันนี้เป็นเตาwood gas stove แบบว่าใช้กิ่งไม้แห้งตรงๆได้เลย สามารถใช้กับไม้ได้แทบทุกชนิด ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นท่อนฟืน เศษไม้ก้อนเล็กๆก็นำมาใช้ได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้แกลบเพราะจะมีฝุ่นผงตกลงในอาหารได้ ควันไฟไม่มาก ไม่ต้องเอามาทำเป็นถ่านก่อน(ควันไฟจากการเผาถ่านมีผลเสียมาก) ใช้จำนวนไม้น้อยลงแต่เพิ่มการเผาใหม้ รู้สึกว่าที่อินเดียเค้าทำออกมาขายให้กับชาวบ้านที่ยากจนไม่มีแก็สหุงต้มใช้ หรือแก็สหุงต้มมีราคาแพงเกินไป ผมว่าถ้าทำให้มีขนาดใหญ่อีกซะหน่อยก็ใช้ในบ้านได้เลย

อันนี้เห็นชัดหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 3ox : 30-08-12 เมื่อ 11:20 AM

คุณไมค์ครับ ลองค้นดูนะครับ ด.ร.แสวง รวยสูงเนิน บอกว่าลุงฟูทำที่ญี่ปุ่นลุงแหวงก็ทำได้ทำนาแบบไม่ไถไม่หว่านแถมไม่เกี่ยว :-)
    โจน จันได ที่แม่แตง เชียงใหม่ ทำเกษตรธรรมชาติ ผลิตอาหารเครื่องนุ่งห่มยารักษาโรค เก็บเมล็ดพันธ์อันหลากหลายในท้องถิ่น ต้านsuper big firm
    เจียไต๋ ซีพี มอนซานโต ดูปองค์ GMO :-) เมล็ดผักไม่กี่แกรมราคาหลายร้อยบาท

โซลาร์เซลลองค้น nunkorat นันท์ โคราช ครับ
    ส่วนเตาแกสชีวมวล gasifier มีชุมชนเกษตรบางที่ก็ทำขายครับ มีการนำแกสจากการburnมาfeed small gasoline engine คล้ายๆกับlpg :-)

ถ้าประชาชนแค่1/4ของประเทศไม่พึ่งพาระบบcapitalism ประเทศก็จะอยู่ได้ ตามแนวพระเจ้าอยู่หัวเรื่องself sufficience ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ejom อ่านข้อความ
    คุณไมค์ครับ ลองค้นดูนะครับ ด.ร.แสวง รวยสูงเนิน บอกว่าลุงฟูทำที่ญี่ปุ่นลุงแหวงก็ทำได้ทำนาแบบไม่ไถไม่หว่านแถมไม่เกี่ยว :-)
    โจน จันได ที่แม่แตง เชียงใหม่ ทำเกษตรธรรมชาติ ผลิตอาหารเครื่องนุ่งห่มยารักษาโรค เก็บเมล็ดพันธ์อันหลากหลายในท้องถิ่น ต้านsuper big firm
    เจียไต๋ ซีพี มอนซานโต ดูปองค์ GMO :-) เมล็ดผักไม่กี่แกรมราคาหลายร้อยบาท

โซลาร์เซลลองค้น nunkorat นันท์ โคราช ครับ
    ส่วนเตาแกสชีวมวล gasifier มีชุมชนเกษตรบางที่ก็ทำขายครับ มีการนำแกสจากการburnมาfeed small gasoline engine คล้ายๆกับlpg :-)

ถ้าประชาชนแค่1/4ของประเทศไม่พึ่งพาระบบcapitalism ประเทศก็จะอยู่ได้ ตามแนวพระเจ้าอยู่หัวเรื่องself sufficience ครับ
    ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูล