ประกาศ

ชื่อกระทู้: เสียงเพรียกจากพงไพร 2

Registered User ฟรีแมน's Avatar
    สถานที่
    BKK

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฟรีแมน : 16-11-16 เมื่อ 02:57 PM
    สองแขนถวายไท้ทรงธรรม์เทอดหล้า ดวงใจมอบเมียขวัญและแม่
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

สวัสดีครับน้าฟรีแมน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minimark1 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับน้าฟรีแมน
    ฟรีแมน ตอนนี้คงต้องพักยาวครับ เพราะเส้นเลือดในสมองอุดตัน ทำให้เป็นอัมพฤกษ์ซีกซ้าย ไงถ้าหมดเคราะห์ก็คงจะได้มาเล่าอะไรสนุกๆให้อ่านกันอีกนะครับ ไงช่วงนี้ n.s.hunter จะเข้ามาคุยแทนตามแต่โอกาสนะครับ
    ชีพนี้ถวายไท้ องค์ราชัญย์

.

ขอให้รักษาหายและเป็นปกติไวๆ

.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prinya อ่านข้อความ
    .

ขอให้รักษาหายและเป็นปกติไวๆ

.
    ช่วงนี้ด้านที่ยังใช้งานได้ เริ่มชกเพื่อนได้แล้วครับ บอกให้ n.s hunter เข้ามาเขียนบ้าง.....ไงก็จะประเดิมด้วยตอน...พรานขี้เก๊ก.....เป็นตอนแรกเร็วๆนี้ครับ.......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ n.s.hunter อ่านข้อความ
    ฟรีแมน ตอนนี้คงต้องพักยาวครับ เพราะเส้นเลือดในสมองอุดตัน ทำให้เป็นอัมพฤกษ์ซีกซ้าย ไงถ้าหมดเคราะห์ก็คงจะได้มาเล่าอะไรสนุกๆให้อ่านกันอีกนะครับ ไงช่วงนี้ n.s.hunter จะเข้ามาคุยแทนตามแต่โอกาสนะครับ
    ขอให้สุขภาพแข็งแรง ให้หายเป็นปกติ ไวไว ครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ n.s.hunter อ่านข้อความ
    ช่วงนี้ด้านที่ยังใช้งานได้ เริ่มชกเพื่อนได้แล้วครับ บอกให้ n.s hunter เข้ามาเขียนบ้าง.....ไงก็จะประเดิมด้วยตอน...พรานขี้เก๊ก.....เป็นตอนแรกเร็วๆนี้ครับ.......

รออ่านเลยครับผม
    ขอบคุณครับ .......

เป็นกำลังใจให้น้าฟรีแมนนะครับ ฝากบอกว่าแฟนคลับรออ่านเรื่องสนุกๆอยู่นะครับ

รออ่านเลยครับ พรานขี้เก็ก

สุขภาพแข็งแรงโดยเร็วนะครับ

ติดตามอ่านอยู่ครับ

9. #299 ตอน พรานขี้เก๊ก 
    ประมาณปี 2517 ช่วงนั้น คณะเดินป่าของเรากำลังเริ่มฟอร์มตัว การฝึกระเบียบทีม ซึ่งเรามักจะใช้บริเวณป่าโกงกางแถบบางปูเป็นประจำ ช่วงนั้นภาพการออกทริป(ภาพจากกล้องฟิลม์ขาวดำ)ได้กระจายไปตามโรงเรียนหญิงต่างๆที่มีเพื่อนสาวอยู่ สาวๆเหล่านั้นก็อยากไปเที่ยวด้วย กติกาการตามไปออกทริปของพวกเราคือ ทุกคนที่ไปด้วยต้องเฉลี่ยค่าใช้จ่าย ค่าอาหารซึ่งอาหารเรามีเพียงน้ำดื่มและข้าวเปล่ากับพริกขี้หนูน้ำปลา ซึ่งหมายความว่า กับข้าวต้องหาเอาข้างหน้า ถ้าล่าอะไรไม่ได้ก็ต้องกินเพียงข้าวเปล่ากับน้ำปลา วันนั้นพอไปถึงบริเวณที่จะทำเป็นที่พักฃั่วคราว ทางคณะก็แบ่งเป็นสองกลุ่ม กลุ่มแรกคือ N.S.Hunter โดยใช้ปืนลูกซองเบราว์นิ่งออโต 5 นัดเป็นปืนคู่มือ กับ T.J.Killer (ท่านธนัคร)ที่ใช้ปืนลูกซองแฝดล่างบน CZ ออกหากับข้าว โดยทิ้งคนที่เหลือให้จักที่พักชั่วคราวรอไปก่อนในเขตป่าชายเลนบางปูนั้นจะมีสันทรายแคบๆพอให้เดินได้ ซึ่งผมกับ ท่านธนัคร จะเดินขนานกันไปคนละด้านโดยมีป่ากั้น ป่าชายเลนตอนน้ำลง จะมีนกนานาชนิดมากมายจริงๆ ทั้งปากซ่อม ตีนเทียน นกยางโทน ยางกรอด แต่การเข้าหาให้ได้ระยะยิงนั้นไม่ง่ายนัก อย่างไรก็ตามด้วยความคุ้นเคยในสถานที่ ไม่นานนัก เราก็ได้กับข้าวมากพอสำหรับวันนั้น พอกลับถึงที่พัก ผมก็จัดแจงให้เพื่อนส่วนหนึ่งเริ่มทำความสะอาดและถอนขนนกที่ได้มาเพื่อประกอบอาหาร ส่วน ท่านธนํคร T.J.Killer ก็ให้นำคณะสาวๆคอนแวนต์ เข้าไปเที่ยวชมป่าชายเลน ในฐานะพรานผู้นำคณะโดยมี ท่านชัยณรงค์ เป็นพรานผู้ช่วยปิดท้ายขบวน....เรื่อง พรานขี้เก๊กเกิดขึ้นตอนนี้ละครับ
    ในวันนั้นสาวๆคอนแวนต์ที่ไปด้วยเป็นน้องสาวของผมเองกับเพื่อนๆของเค้า สาวทุกคนพอใจที่ได้ T.J.Killer เป็นผู้นำคณะเพราะจากส่วนสูงกว่า 180 ซม.และเป็นคนดูดีในสายตาของสาวๆกับมาดเท่ๆเวลาคอนปืนเดินดุ่มๆนำคณะไป และจะหันมาสั่งการชี้แนวทางที่จะต้องเดินไปตามสันทราย..."เดินตามดีๆนะอย่าแตกแถว อย่าเดินออกนอกทาง มืออย่าเที่ยวไปเหนี่ยวอะไรโดยไม่มองดูให้ดีก่อน" ท่าน Killer จะกำชับเสียงต่ำๆเป็นระยะ (จากคำบอกเล่าของน้องสาวผม) เดินชมนกชมไม้ไปได้ซักระยะ น้องสาวผมก็เริ่มหมั่นใส้ท่านพรานนำคณะ คิดในใจว่า มีแต่สั่งให้เดินตาม ถ้าจะเดินออกนอกแถวบ้างจะเป็นไรไป เท้าก็ก้าวออกนอกทางไปตามที่คิด แค่เพียวสองก้าวเท่าน้ัน เท้าก็ติดเลนไปไม่ได้ ที่น่าตกใจมากกว่านั้นคือ มันค่อยๆจมลงเรื่อยๆจนขยับไม่ได้จึงเกิดการเอะอะโวยวายกันขึ้น ก่อนที่จะมีใครตกลงในหล่มโคลนอีก T.J.Killer ผู้นำคณะก็สั่งให้ทุกคนอยู่กับที่แล้วพรานผู้นำคณะก็ย้อนกลับมา ไม่พูดอะไรซักคำ หาที่ยืนที่มั่นคงแล้วยื่นมือมาให้จับ ด้วยร่างกายที่สูงใหญ่ การดึงร่างของน้องสาวผมขึ้นจากหล่มเลนจึงทำได้ไม่ยากนัก ท่ามกลางสายตาที่ชื่นชมของสาวๆที่ไปด้วย พอขึ้นมาได้ น้องสาวผมเล่าว่า รู้สึกผิดที่ไม่ทำตามคำสั่งของผู้นำคณะจึงกล่าวคำขอโทษ ท่านพรานธนัคร ชำเลืองตามองนิดหนึ่ง ไม่พูดซักคำ หันกลับสั่งให้ทุกคนเดินต่อไป คิดดูครับคิดดู..."เก๊กเป็น รพินทร์ ไพรวัลย์ เชียร" น้องสาวผมคิดในใจ.....นี่แหละเป็นที่มาของฉายา...พรานขี้เก๊ก.......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย n.s.hunter : 10-07-17 เมื่อ 02:34 PM

ติดตามอ่านตลอดครับ