ประกาศ

ชื่อกระทู้: เสียงเพรียกจากพงไพร 2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ n.s.hunter อ่านข้อความ
    หลังจากที่ได้ฝึกทีมลุยป่าจนมั่นใจแล้ว ทีมเราก็จะเริ่มเข้าป่าใหญ่เป็นครั้งแรก ต้องบอกก่อนนะครับว่า ในทีมมีเพียง N.S.Hunter ผู้นำคณะคนเดียวที่ผ่านมาหลายป่าเพราะเนื่องจากตระกูลของผมเป็นตระกูลพรานสมัครเล่นที่ชำนาญป่า เมื่อเด็กชายของตระกูลคนไหนอายุครบ 15 ก็จะได้รับอนุญาติให้ติดตามเข้าป่าได้ ซึ่งก่อนจะได้รับอนุญาติ ก็ต้องตอบคำถามพื้นๆสองสามข้อก่อน เช่น ถ้าอยู่ป่าไม่มีลำห้วย ลำธารหรือบ่อน้ำ จะหาน้ำได้ยังไง ถ้ามีบ่อน้ำเป็นโคลนจะเอาน้ำสะอาดที่ไหนมาใช้ ถ้าฝนตกจนเปียกไปทั้งป่า จะหาฟืนได้จากที่ไหนมาก่อไฟ ถ้าน้ำท่วมพื้นจนเฉอะแฉะ จะก่อก่อไฟได้อย่างไร ถ้าอยู่ในที่ลมแรงจัดจะก่อกองไฟได้อย่างไร ถ้าหลงทางไนป่า จะมีวิธีช่วยตัวเองให้รอดออกจากป่าได้อย่างไร ทำเลที่ตั้งแค๊มป์ที่ดีควรเป็นอย่างไร รวมทั้งของส่วนตัวที่จำเป็นต้องติดตัวไปมีอะไรบ้าง...รวมทั้งการใช้มีดและปืนเพื่อป้องกันตัวและเอาตัวรอดในป่า ๆลๆ ..............ป่าส่วนใหญ่ที่ไปกับพ่อและลุงจะเป็นป่าเมืองกาญน์ และป่าเหนือ ส่วนใหญ่ป่าแรกที่คณะเราไปคือ ป่าตระนาวศรี เขตราชบุรี ติดชายแดนไทยพม่า ซึ่งมารู้ทีหลังว่า เป็นดงดิบดงดำที่แรงกว่าทุกป่าในประเทศไทยเลยครับ....เรื่องเขย่าห้าง เรื่องกวางผี ก็เกิดที่ตระนาวศรีนี่แหละครับ.......ที่เกริ่นมานี้ก็จะนำไปสู่เรื่อง การเตรียมตัวเข้าป่าซึ่งจะเอามาเล่าสู่กันฟังในตอนต่อไปครับ......
    รออ่านอยู่นะครับ
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

2. #312 การเตรียมของเข้าป่า 
    การเตรียมของติดตัวเข้าป่า ในที่นี้คงพูดถึงการเข้าป่าแบบเดินเท้า ไม่มีพาหนะนะครับ เราพึงต้องคำนึงถึงน้ำหนักที่จะแบกไปได้ด้วยตัวเอง สิ่งที่จะต้องมีคือปืนประจำกาย กระสุนสำรอง มีดเดินป่าขนาดใบมีดไม่ต่ำกว่า 8 นิ้ว ใช้ทำกับข้าวก็ได้ ตัดไม้ก็ได้ เล็กกว่านี้ใช้ประโยชน์ไม่ครอบคลุมครับแจ๊กเก็ตติดเป้หนึ่งตัวหมวกปีก มุ้งติดหมวกแบบถอดได้ ถุงมือหนัง ผ้าพลาสติกแบบ รด.หนึ่งผืนสำหรับกันฝน ปูนอน โดยทั่วไปผมนิยมนอนกับพื้นเวลาค้างแรมนะครับ ผ้าคะม้าหนึ่งผืน เชือกร่มยาว 10 เมตรหนึ่งเส้น อันนี้ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่างครับไว้จะพูดทีหลัง กางเกงในสำรอง 1 ตัว เสื้อแขนยาวเดินป่าสำรอง 1 ตัว เวลาอาบน้ำก็ถือโอกาสซักตากไว้เปลี่ยนครับ มีดสวิสชุดใหญ่ติดเป้(เวลาฉุกเฉินการมีเครื่องมือชุดนี้ช่วยได้มากครับ) กระติกทหารพร้อมขันอลูมีเนียมรองใน อาหารสำรอง 1 มื้อ เอาง่ายก็บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปซักห่อสองห่อก็ได้ กาแฟทรีอินวันซักหลายซอง ขนมหวานเพื่อเพิ่มพลัง สมัยก่อนเวลาเดินป่าก็มักติดขนมโก๋ไป เวลาจำเป็นช่วยได้เยอะครับ พลาสเตอร์ปิดแผล ยาทาแผลสดชนิดครีม ยาแก้ปวดแก้ไข้ ชุดอุปกรณ์ตกปลาพกพา ไฟแช๊คแบบที่เชื่อถือได้ ไฟฉายที่ส่องได้ระยะอย่างน้อย 20 เมตรนกหวีดสำหรับส่งสัญญาณ เตาแบบเชื้อเพลิงก้อนขนาดเล็ก เป้ควรเป็นแบบกันน้ำนะครับ ของทั้งหมดนี้น้ำหนักรวมน้ำหนึ่งลิตรในกระติก ไม่เกิน 4-5กก. รวมปืนที่ถืออีกประมาณ 3 กก. ก็นับว่าพอเดินได้โดยไม่หนักจนเกินไป กรณีที่เกิดหลงแยกจากคณะ เรายังสามารถอยู่รอดด้วยตัวเองอย่างสบายไประยะหนึ่ง ส่วนเครื่องปรุง อาหารสำรอง เตาสนาม และสิ่งของอื่นๆ ฝากรวมไว้ให้ลูกหาบแบกไปครับ วันนี้เขียนเท่านี้ก่อนครับรายละเอียดจะมาเขียนเพิ่มในตอนต่อไปครับ.....
    ชีพนี้ถวายไท้ องค์ราชัญย์

เยี่ยมเลยครับเป็นแนวทางได้ดีเลยครับ

4. #314 สิ่งที่ต้องรู้ก่อนเข้าป่า 
    ก่อนเข้าป่า....สิ่งที่ต้องทำคือการดูแผนที่ เราควรดูแผนที่ป่าที่เราจะไป ป่าเมืองไทยทุกป่า มีถนนหรือแม่น้ำ ทะเลล้อมรอบ ทุกๆป่าเดินเท้าไม่เกิน 15 วันทะลุ เว้นแต่ป่าที่ติดพรมแดนเพื่อนบ้าน ต้องระวังอย่าเดินหลุดไปทางทิศนั้นเด็ดขาด เราจึงต้องกำหนดทิศที่เราจะเดินป่า จุดที่จะตั้งแคมป์ แนวถนน แม่น้ำ ภูเขา อยู่ทางทิศไหนบ้าง ตรวจสอบกับเข็มทิศให้ดี ถ้าทำได้แบบนี้ไม่มีวันหลงตายอยู่ในป่าแน่...ตัวผมเอง N.S.Hunter เวลาเดินป่า บางครั้งก็เพลินเดินหลงออกนอกเส้นทางบ่อยๆ แต่อาศัยหลักการนี้คือ จับจุดใหญ่ๆไว้ ยังไงก็กลับมายังที่เดิมได้......สมัยนี้ มี GPS อะไรๆอาจจะง่ายเข้า แต่แผนที่กับเข็มทิศก็ควรมีติดไว้ครับชัวร์ที่สุด......กรณีที่หลงป่าแบบไม่มีข้อมูลอะไรเลย ปกติจะต้องมีคนตามหาอยู่แล้ว เพียงแค่รักษาชีวิตตัวเองไว้ก็พอ วิธีง่ายๆเมื่อรู้ตัวว่าหลงป่า ข้อแรก อย่าดิ้นรนหาทางออกเอง อยู่กับที่ สงวนพลังไว้ หาทำเลใกล้น้ำ เป็นพื้นที่เปิด มองเห็นง่ายจาก ฮ. ที่ออกตามหา เตรียมอาวุธ กรณีไม่มีอะไร ก็หาไม้ยาวๆไว้หลายๆท่อนใช้แทนหอก/หลาว หาอาหาร(หัวข้อนี้ยาวคงต้องแยกคุยทีหลัง) ก่อกองไฟ เตรียมใบไม้แห้งไว้เยอะๆ คอยทำให้เกิดควันจะมองเห็นได้จากระยะใกล เตรียมที่พักค้างแรมที่ปลอดภัยเท่าที่ทำได้ โดยทั่วไป การช่วยเหลือจะไม่เกิน 24 ชั่วโมง หน้าที่เราคือ...ทำตัวให้เห็นได้ง่าย
    กรณีที่หลงป่าไม่มีใครรู้ ไม่มีการช่วยเหลือ แนะนำให้หาสายน้ำ เดินตามน้ำลงต่ำไปเรื่อยๆ มนุษย์จะอาศัยกันตามแหล่งน้ำ อาหารก็จะหาง่ายตามแหล่งน้ำ แบบนี้ยังไงก็ออกจากป่าจนได้ไม่กระเซอะกระเซิงหลงวนอยู่ในป่า....แต่เมื่อรู้แน่ว่าหลงป่า สิ่งแรกคือเตรียมอาวุธ....การเข้าป่าโดยไม่มีมีดซักเล่ม ไฟแช็คซักอัน เป็นการกระทำที่สมควรตายเป็นอย่างมาก แต่แค่มีดพกไม่พอนะครับอาวุธที่พูดถึงคือหลาว หอก หรือถ้ามีฝีมือ ทำธนูซัดคัน ชีวิตการหากินในป่าจะง่ายขึ้นมาก........การหัดทำกับดักสัตว์เป็นเรื่องที่น่าเรียนรู้สำหรับนักล่องไพรนะครับ.........ถ้าคิดเที่ยวป่า ควรเตรียมอุปกรณ์ฉุกเฉินเผื่อหลงด้วยจะดีที่สุดครับ คำว่าคืบก็ป่า ศอกก็ป่า ยังคงจริงอยู่เสมออย่าประมาทครับ

ชอบคุณมากครับ ... ติดตามต่อไป

6. #316 ดุฝีมือยิงธนูของ N.S.Hunter กันครับ 
    เชิญ เพื่อนๆ ดูเทปการยิงธนูของ N.S.Hunter ในรายการ 60+ อัฉริยะพันธุ์เก๋า ช่อง 23 เมื่อวันที่20 พค.61 นี้เอง ชมได้โดยหาใน กูเกิ้ล พิมพ์ว่า........แม่นยิ่งกว่าแม่น พี่ณัฐ.........ผมยิงเองครับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย n.s.hunter : 31-05-18 เมื่อ 02:30 AM