ประกาศ

ชื่อกระทู้: เสียงเพรียกจากพงไพร 2

ภาพนี้เค้าเรียกว่า "เข็นรถขึ้นภูเขา" มันมากกว่า "เข็นครกขึ้นภูเขา" เยอะครับ...ใครอยากรู้ว่า....โหดขนาดไหน ความชันขนาดขับสี่ล้อ แต่รถไหลลงตลอด ต้องลองดูครับ.......
    ชีพนี้ถวายไท้ องค์ราชัญย์
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

หายไปจนเกือบลืม รออ่านอยู่ครับพี่

Registered User ฟรีแมน's Avatar
    สถานที่
    BKK

ขอบคุณ สำหรับทุกคนที่เข้ามาทักทาย และ ให้กำลังใจ ครับ
    ผมคงไม่ได้เข้ามาทุกวัน
    เพราะทุกวันนี้ร่างกายก็ไม่ค่อยแข็งแรง
    เนื่องจากไม่ได้ออกกำลังกายมาเกือบ 2 ปีแล้ว
    และดวงตาข้างซ้ายที่มองเห็น ก็ไม่ชัดเจนดีนัก
    ถ้าพิมพ์ผิดๆถูกๆก็ขออภัยด้วยครับ

(ขอขอบคุณเจ้าของลิขสิทธิ์ เพลง ภาพ ข้อความ ในโพสท์นี้ด้วยครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฟรีแมน : 04-08-15 เมื่อ 02:08 AM
    สองแขนถวายไท้ทรงธรรม์เทอดหล้า ดวงใจมอบเมียขวัญและแม่

Registered User ฟรีแมน's Avatar
    สถานที่
    BKK

ปิดเทอมใหญ่ ประมาณปี 27-28
    NS Hunter ไปพักร้อนอยู่เชียงใหม่
    เย็นวันนึงผมได้ข่าวว่ามี กลุ่มชอบเที่ยวป่า อยู่ปากทางแม่มาลัย
    เราสองคนก็เลยลองขับรถไปแม่มาลัยทันที
    ผมจำไม่ได้แล้วว่า เราสองคนมีอะไรติดตัวไปบ้าง
    น่าจะเป็น .223 และ .22LR
    แต่ที่จำได้แม่นคือ เรามี แจ็กเก็ต ติดตัวไปคนละตัว เท่านั้น
    เราไปถึงแม่มาลัย ปากทางไปแม่ฮ่องสอน
    ก็สืบหา ช่างเล็ก ที่เปิดร้านซ่อมรถเครื่อง
    พอเจอหน้ากัน เราก็ชวนคุยเรื่องเข้าป่าทันที
    คุยกันถูกคอได้สักพัก ช่างเล็กก็ชวนลุยกันในคืนนั้นเลย
    แกชวนเพื่อนคู่หูไปด้วยกันอีกคน
    ทีมส่องไฟ 4 คน จึงออกเดินทางด้วยรถกะบะของช่างเล็ก ในค่ำคืนนั้น

เราไปถนนสาย แมมาลัย-ปาย
    เลี้ยวเข้าทางลูกรัง ห้วยน้ำดัง-ดอยสามหมื่น
    อากาศหนาวสะท้านจับใจ ทั้งที่เป็นหน้าร้อน
    เราสองคนโชคดีมีทั้ง หมวกและผ้าขาวม้า ไม่งั้นคงหนาวตายไปแล้ว
    ส่องไฟทั้งคืน เหนื่อยก็จอดรถพัก

ภาพที่ประทับใจที่สุดก็คือ
    ขณะกำลังส่องไฟไปตามทาง
    ด้านขวามือเป็นเนินหญ้าลาดสูงขึ้นสู่ยอดเนินไม่สูงนัก
    ภาพของเนินหญ้าตัดกับขอบฟ้าสีคราม
    มีดวงจันทร์กลมโต ส่องสว่างนวล สวยงามตายิ่งนัก
    และทันใดนั้น ภาพธรรมชาติที่สวยงามนี้ก็ยิ่งเพิ่มความงดงามขึ้นอีก
    เมื่อเก้งขนาดเขื่องตัวหนึ่งเดินโผล่ยอดเนินขึ้น
    ตัดกับขอบฟ้าสีคราม ยามค่ำคืน เราตะลึงในความงามยิ่งนัก
    ปืนอยู่ในมือ NS Hunter แต่ไม่ได้ยองออกไปสักนัดเดียว
    เพราะเหตุใดอยู่ในใจ ต้องให้ท่านพรานเล่าสู่ความในใจเอาเองครับ..

ในคืนนั้น ระหว่างทางที่ส่องไฟ กระสุนระเบิดออกไปเพียงสองนัด
    และหนึ่งในนัดนั้น ทำให้เรารู้จัก บ่างคูล่า
    และมันอาจเป็นตัวสุดท้ายในโลก
    เพราะในปัจจุบัน ไม่มีสัตว์ชนิดนี้ปรากฏอยู่ในสวนสัตว์ใดๆอีกเลย
    แต่ ฟรีแมน แคยสืบทราบมาว่า มีทีมวิจัยเรื่อง บ่างคูล่า ที่เชียงใหม่
    อาจแสดงว่า ตัวเป็นๆของมัน อาจยังไม่สูญพันธ์ไปจากโลกนี้

พอรุ่งเช้าวันใหม่ที่สดใส
    พวกเราก็บ่ายหน้าเข้า ห้วยน้ำดัง
    พระเจ้าช่างปรานีกับ คนใจบาป อย่างพวกเราซะเหลือเกิน
    พยาบาลสาวๆ (สวยด้วยหรือไม่ ผมจำไม่ได้จริงๆ) มาเที่ยวห้วยน้ำดัง
    พวกเธอช่วยจัดแจงหากาแฟ ของกิน มาให้พวกเราได้อุ่นท้อง
    ต้องขอบคุณน้องๆมา ณ ที่นี้ด้วย ครับ .. อิอิ

(NS Hunter ลองศูนย์ .223 ที่สนามยิงปืนทหารบก ช่างเคี่ยน)

(คุณผู้หญิงเห็น และ คุณช่างยุคูล่า นอนหนาวตายอยู่ข้างทาง)

(ขอขอบคุณเจ้าของลิขสิทธิ์ เพลง ภาพ ข้อความ ในโพสท์นี้ด้วยครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฟรีแมน : 04-08-15 เมื่อ 02:08 AM
    สองแขนถวายไท้ทรงธรรม์เทอดหล้า ดวงใจมอบเมียขวัญและแม่

ติดตามมาตลอดครับ คิดถึงพี่มากๆๆ

สถานที่
    BKK

ขอบคุณครับ .. ที่ยังคิดถึงกัน

สถานที่
    BKK

กลางปี 19
    ผมขึ้นไปเรียนมช.
    ตอนนั้นจำได้ว่า คุณแม่เป็นคนไปเป็นเพื่อนตอนมอบตัว
    ขนาดอายุเต็ม 19 แล้ว ยังทำตัวเป็นเด็กชายตัวน้อยๆ
    คุณแม่ผมเป็นคนเมือง ญาติพี่น้องคนเมืองเลยมีเพอสมควร
    เชียงใหม่ช่วงนั้นน่าอยู่มากๆ เหมือนเมืองในฝัน
    รถทัวร์ขึ้นเชียงใหม่ก็มีอยู่ไม่กี่บริษัทฯ
    ผมพักที่ หอพักทศพร เป็นของป้าผม
    และบังเอิญ สาวๆบัสโฮสท์เตส ของ ดาราทัวร์ ก็พักอยู่บนบ้านป้าผม
    พวกเธอๆ ไม่ได้พักอยู่ที่เรือนหอพัก เพราะเป็นหอพักชายล้วน
    ห้องนอนเราอยู่ติดกันเลย
    แต่ผมในตอนนั้น ก็คือ เด็กน้อยผู้น่ารัก
    เล่ามาทำไมก็ไม่รู้ ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับ ทริปเที่ยวป่าเลย .. อิอิ

ประมาณปี 25-30
    ผมทำงานอยู่ทางเหนือ
    อาศัยหลักอยู่ที่ ป่าซาง
    ผมขับรถทำงานตระเวนไปตามต่างอำเภอแทบทุกวัน
    ป่าซาง - บ้านโฮ่ง - ลี้ - ดอยเต่า - ฮอด - จอมทอง
    และ ภาระกิจสุดท้ายของวัน ก็มักจะจบลง
    ด้วย ราตรีอันยาวนาน ในตัวเมือง เชียงใหม่
    พอตะวันเริ่มฉายแสง ผมก็จะขับรถกลับป่าซาง
    สวนทางกับตุ๊เจ้าที่ออกบิณฑบาตรทุกเช้า

เรื่องเล่าสำหรับ ทริปเที่ยวป่า ครั้งนี้ จะเล่าให้ฟังในตอนต่อไปนะครับ
    เพราะได้เวลาต้องพัก สายตา และ ดวงตา ตามที่คุณหมอสั่ง

ทุ่งกิ๊ก (ทุ่งโบราณ) – ป่าลี้

ราวปี 2527

(ฟรีแมน NS Hunter พร้อมเพื่อนอีก 2 คน และ ชาวบ้านลี้)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฟรีแมน : 30-10-13 เมื่อ 06:18 PM

เห็นสภาพป่าแล้วคิดถึงบ้าน ผมคนเชียงใหม่ครับ

สถานที่
    BKK

ผมว่าผมจำ คุณyuth24 ได้นะ

ตอนนั้นเคยเล่าว่า ยิงกระต่ายแถวพร้าว
    แล้วเจอะเจอเหตุการณ์เดียวกับผม

คือ พบเห็น หิ่งห้อย
    บินไล่มาตามแนวหุบเขา
    หลั่งไหลมาดั่งสายธาร
    สวยงามระยิบตา
    จำนวนนับล้านๆตัว

ไม่รู้ว่า นอกจากตาพิการแล้ว
    สมองยังเสื่อมตามด้วยรึป่าว
    .. คริคริ ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฟรีแมน : 04-08-15 เมื่อ 02:09 AM