ประกาศ

ชื่อกระทู้: ศ.ป่าสัก กับ ด้ามบ้องท้องถิ่น

รูปแบบสวยดีครับ น่าลอง น่าใช้ครับ แต่ไม่ชอบอยู่อย่าง ด้ามจับแบบนี้ น้องหนิมชอบครับ
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

ผิวไฟดำๆ จะช่วยกันสนิมครับ ถ้ากลัวจริงๆ ผมลงเทียนเพื่อกันความชื้นทั้งในและนอก

ไม่ชอบอย่างคือสะท้านเข้ามือเต็มๆ

สวยครับใช้บ่อย ๆ ลูบ ๆ คลำ ๆ น้องหนิมก็เกรงใจไม่กล้าเข้าใกล้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pum_rakwana อ่านข้อความ
    เปลี่ยนใจ ตอนนี้ชุบเสร็จแระ

พรุ่งนี้ จะเอาไปงานคัตติ้งที่คอนสาร เผื่อจะมีใครจ้างโค่นต้นไม้
    เล่มนี้ได้เอาลงแข่งด้วยเปล่าครับวันงานไปที่บ้านโน้นไม่เห็น

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tosak อ่านข้อความ
    เล่มนี้ได้เอาลงแข่งด้วยเปล่าครับวันงานไปที่บ้านโน้นไม่เห็น
    แข่งไม่ได้ครับ ยาวและกว้างเกินกติกา

แต่ถึงแข่งได้ องศาด้าม ก็ไม่เหมาะ เราเคยมีคนทดลองทำลงแข่ง มันไม่เวิร์คครับ ฟันไปต้องกระโดดคว้ามีด

แต่แข่งแบบชาวบ้าน สบม ไหว้ครูปีหน้า จะให้พี่ศุกดิ์เขาตีลงแข่งประเภทชาวบ้านครับ

เห็นน้ามารถือลงไปหวดซ่อมไม้ท่อนในงานแข่ง ต้องถามน้ามารดู

ผมไม่มีเวลารีวิว เดี๋ยวช่วงปีใหม่จะหาเรื่องเที่ยวไปทำรีวิวเต็มๆมาให้ชมครับ

ปล. ใครที่รอจิ้มมีด ศ.ป่าสัก ช่วงนี้ ช่างแกเร่งงานประจำ ซึ่งมักจะมีมากในช่วงปลายปี อาจจะไม่มีงานออกมา หรือมีก็ช่วงปลายเดือนนะครับ

พลาดไปหลายรอบแล้วครับ แต่มีมาเรื่อยๆ พลาดยังไงมันต้องโดนซักรอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pum_rakwana อ่านข้อความ
    แข่งไม่ได้ครับ ยาวและกว้างเกินกติกา

แต่ถึงแข่งได้ องศาด้าม ก็ไม่เหมาะ เราเคยมีคนทดลองทำลงแข่ง มันไม่เวิร์คครับ ฟันไปต้องกระโดดคว้ามีด

แต่แข่งแบบชาวบ้าน สบม ไหว้ครูปีหน้า จะให้พี่ศุกดิ์เขาตีลงแข่งประเภทชาวบ้านครับ

เห็นน้ามารถือลงไปหวดซ่อมไม้ท่อนในงานแข่ง ต้องถามน้ามารดู

ผมไม่มีเวลารีวิว เดี๋ยวช่วงปีใหม่จะหาเรื่องเที่ยวไปทำรีวิวเต็มๆมาให้ชมครับ

ปล. ใครที่รอจิ้มมีด ศ.ป่าสัก ช่วงนี้ ช่างแกเร่งงานประจำ ซึ่งมักจะมีมากในช่วงปลายปี อาจจะไม่มีงานออกมา หรือมีก็ช่วงปลายเดือนนะครับ
    ส่วนตัวขอให้ช่างอย่าว่างตีมีดช่วงนี้ปลายปีเงินหายไปกับน้ำอัดลมหมด โบนัสก็ไม่ได้ใช้ โน่นแหล่ะกลาง ม.ค.ถึงจะมีกระสุนมาส่องมีด สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้านะครับ ร่ำรวยทุกท่านครับผม

นั่นๆ นี่ๆ ที่สุดก็พามันไปออกทริป

http://thaiblades.com/newreply.php?do=newreply&p=45088

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มารกิ อ่านข้อความ
    และ.. ภาระกิจยังไม่เสร็จสิ้น ... พะจานงัดเอา "พร้าหัวตัดด้ามบ้อง" ออกมาจากท้ายรถ..

"มันจะคือมั้ยน้า"

"อ๊ะ... ยากอะไร ลองดูดิ๊"

.... จบ
    มันเป็นมีดที่ไม่เหมาะกับการใช้ในที่แคบๆ ด้วยความยาวรวมเกือบ 18 นิ้วของมัน

มันเหมาะสำหรับการถือเข้าไป หวดกับไม้ยืนต้นแบบเดินรอบได้
    หากบ้านคุณมีต้นไม้ล้มจากพายุบ่อยๆ หรือต้องการเอามะม่วงออกจากสวน แล้วคุณไม่มีเลื่อยหรือขวานหรือมีดคัตติ้ง มันคือ...สิ่งที่คุณจะเลือก

มีดน้าปุ้มมีเข็มแทงชนวนด้วยคร้าบบบบบ

น่าจะตัดมาสักสิบบ้อง