Results 1 to 3 of 3

ชื่อกระทู้: โต้ลมหนาวบนยอดดอยกับถุงนอน Coleman จาก Coleman Japan

Moderator หนูเล's Avatar
    สถานที่
    อมรรัตนโกสินทร์

โต้ลมหนาวบนยอดดอยกับถุงนอน Coleman จาก Coleman Japan

เป็นความจริงเรื่องนึงของร้าน ThailandOutdoor Shop ที่ว่า ถุงนอนนั้นก็เป็นหนึ่งในสินค้าอย่างหนึ่งที่มีลูกค้ามาถามหามากที่สุด โดยเฉพาะตอนนี้อากาศยอดดอยเริ่มเย็นอย่างวันนี้ และก็เป็นความจริงที่ว่า พวกเรายังหาถุงนอนที่ถูกใจที่สุดสำหรับ Trekker - ถุงนอนขนาดเล็กมาก น้ำหนักเบาหวิว เหมาะกับการใส่เป้แบกเดิน แต่อุ่นสบายไม่ตื่นตอนตีสี่ (อันนี้เรื่องจริง มีถุงนอนยี่ห้อนึง ที่พวกเราเคยนิยมใช้กันมาก เล็ก/เบา แต่พอตีสี่ปุ๊บ พี่น้องที่ใช้ถุงนอนรุ่นนี้ทนหนาวไม่ได้ ออกมาสนทนารอบกองไฟกันตอนตีสี่) ไม่ได้ครับ
    อาจเป็นเพราะเจ้าพ่อแผ่นรองนอนอย่าง Thermarest นั้น ไม่ได้คิดจะทำถุงนอน แต่หันมาทำเป็น"ผ้าห่ม" หรือ Tech Blanket แทน ด้วยเหตุผลที่ว่า ทำไปทำไม เนื่องจากการนอนแผ่นรองนอนนั้นด้านล่างอุ่นสบายอยู่แล้ว แค่ทำผ้าห่มที่สามารถประกอบกับแผ่นรองนอนเข้าไป เท่านี้ก็อุ่นสบายแล้ว

และอาจเป็นเพราะ Coleman นั้นก็เป็นเจ้าพ่ออุปกรณ์แค้มปิ้งแบบ Car Camp ดังนั้นถุงนอน Coleman จากค่ายอเมริกาจึงมีขนาด "ใหญ่" ชนิดถ้าเอายัดลงในเป้แล้ว คงไม่ต้องใส่อย่างอื่นครับ
    อย่างไรก็ตาม หลังจากที่พวกเราไปค้นพบว่าสินค้าของ Coleman Japan นั้นมีเอกลักษณ์หรือมีการออกแบบเป็นของตนเอง และถุงนอนจาก Coleman Japan หรือจากค่ายญี่ปุ่นนั้น ก็มีความเหมาะสมกับ Trekker หรือ แค้มป์คาร์บ้านเรา ขนาดไม่ใหญ่จนเกินไปนัก น้ำหนักดี วัสดุการตัดเย็บในหลายๆรุ่นดี ครับ จึงขออนุญาตมาแนะนำสำหรับลูกค้าที่กำลังเตรียมสินค้าก่อนไปสัมผัสความหนาวบนยอดดอยช่วงปลายปีนี้ครับ
    ตัวแรก เป็นถุงนอน Strech Cayman C/5 ถุงนอนขนาดกระทัดรัด แบบ Trekker ไม่รังเกียจ

เป็นถุงนอนที่ออกแบบให้ผ้า"ยืดได้" ขนาดเมื่อยืดเวลาคนนอนบิดไปมา จะกว้างได้ถึง 80cm ครับ ความยาว 180cm
    ผมเองใช้ถุงนอนรุ่น Strech Cayman C/10 อยู่ (รุ่นเล็ก/เบากว่านี้แต่ comfort Temp แค่ 10 องศา) นอนสบายครับ วัสดุ การตัดเย็บแจ๋วครับ ขนาดกระทัดรัดดี แต่เพื่อนๆที่ร้านกลัวว่าลูกค้าจะตื่นมาตอนตีสี่ เลยตกลงสั่งรุ่น C/5 ที่ Comfort Temp 5 องศามาขายแทนครับ
    สเป็คอื่นๆมีรายละเอียดดังนี้ (แหะๆ เป็นภาษาญี่ปุ่นนะครับ )
    http://www.coleman.co.jp/item/IS00060N02435.html
    ราคา 5,000B ครับ
    การมีเสรีภาพนั้น เป็นของที่ดีอย่างยิ่ง แต่เมื่อจะใช้ จำเป็นต้องใช้ด้วยความระมัดระวัง และควมรับผิดชอบ มิให้ล่วงละเมิดเสรีภาพของผู้อื่นที่เขามีอยู่เท่าเทียมกัน ทั้งมิให้กระทบกระเท้อนถึงสวัสดิภาพและความเป็นปกติสุขของส่วนรวมด้วย
    พระบรมราโชวาทของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว... (4)
    (พระราชทานแก่ผู้บังคับบัญชาลูกเสือ 9 กรกฎาคม 2514)

Moderator หนูเล's Avatar
    สถานที่
    อมรรัตนโกสินทร์
    ถุงนอนตัวที่ 2 เป็นถุงนอนสำหรับแค๊มป์คาร์ครับ ทรงมัมมี่ ที่บอกว่าเป็นแค๊มป์คาร์เพราะถ้ามีใครให้ผมต้องแบกเดิน รับรองมีเคือง
    ถุงนอนรุ่น TASMAN COMPACT Sleeping Bag X/-6 170S0206J (จริงๆไม่คอมแพ็คเท่าไร)

http://www.coleman.co.jp/item/IS00060N01480.html
    รับรองตะลุยหนาวนอนบนยอดดอยข้างนอกเต๊นท์ได้แน่นอนครับ เพราะ Comfort Temp อยู่ที่ -6 องศา
    แถมราคาเบาๆอยู่ที่ 2,500B ครับ

ถุงนอนตัวที่ 3 ก็เป็นถุงนอนสำหรับแค๊มป์คาร์เช่นเดียวกันครับ
    ถุงนอนรุ่น Coleman JP SLEEPING BAG CLASSIC II/C10 2000010418

http://www.coleman.co.jp/item/IS00060N02438.html
    เจ้าถุงนอนรุ่นนี้ก็เป็นทรง Classic ครับ เป็นสี่เหลี่ยม ข้อดีคือคลี่ออกเป็นผ้าห่มได้ อากาศไม่หนาวก็ห่ม (และพร้อมจะถีบออกได้) เฉยๆครับ ตัวนี้ Comfort Temp อยู่ที่ 10 องศา
    ราคาอยู่ที่ 2,500B ครับ
    การมีเสรีภาพนั้น เป็นของที่ดีอย่างยิ่ง แต่เมื่อจะใช้ จำเป็นต้องใช้ด้วยความระมัดระวัง และควมรับผิดชอบ มิให้ล่วงละเมิดเสรีภาพของผู้อื่นที่เขามีอยู่เท่าเทียมกัน ทั้งมิให้กระทบกระเท้อนถึงสวัสดิภาพและความเป็นปกติสุขของส่วนรวมด้วย
    พระบรมราโชวาทของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว... (4)
    (พระราชทานแก่ผู้บังคับบัญชาลูกเสือ 9 กรกฎาคม 2514)

ถุงนอนแบบที่3ยังมีอยู่มั้ยครับ