ประกาศ

ชื่อกระทู้: ปีใหม่แล้ว จับมาอาบน้ำอาบท่าซะหน่อย

Registered User
    สถานที่
    ชัยภูมิ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PANJA อ่านข้อความ
    ก็พี่ใหญ่อยากได้สกิมชอร์นู้ด ผมก็เลยต้องไปหาวัตถุดิบ เพราะต้องเกี่ยวเนื่องกับสรีระ

ทำไปก็เพื่องาน ทั้งน้านนนนนนนนนน ครับผม
    อืมม.... มันต้องเข้าถึงจิต วิญญาณใช่ไหม ปัจ.....จะ
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ flycatcher_xiii อ่านข้อความ
    ฝนตกยาวตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว มีดเล่มที่ใช้งานอยู่บ่อยๆ ก็มีน้องหนิม-น้องรามาติดพัน
    วันนี้เห็นแดดออกดีๆ เลยจับมาล้างเนื้อ-ล้างตัวซะหน่อย ลับคมซักนิดพอให้ไม่ขี้เหร่

เอ้าๆๆ ปีใหม่แล้ว อย่าลืมเปิดดูมีดที่เก็บไว้กันมั่งเน้อ เผื่อมีดหายไปมั่งแระ
    รบกวนนอกเรื่องนิดนะครับพี่
    เลื่อยพับ ด้ามแดงๆ ซื้อได้ที่ไหนครับ
    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุพัธ อ่านข้อความ
    ที่บ้านมีค้อนหลายอัน อยากได้แคดดี้มาช่วยเวลาตีมีด

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มารกิ อ่านข้อความ
    จะโดนฆ้อนคืนสนองมั้ยล่ะนั่น
    คาใจมานานแล้ว
    สรุปแล้วที่ถูก ค้อน หรือฆ้อน

ถือโอกาสถามเสียเลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fang_aee อ่านข้อความ
    รบกวนนอกเรื่องนิดนะครับพี่
    เลื่อยพับ ด้ามแดงๆ ซื้อได้ที่ไหนครับ
    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ผมได้มาจากจตุจักรครับ ยี่ห้อ ARS ราคาราวๆ 600 บาท
    แต่รู้สึกยี่ห้ออื่นจะถูกกว่านะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระทุ้งฟ้า อ่านข้อความ
    คาใจมานานแล้ว
    สรุปแล้วที่ถูก ค้อน หรือฆ้อน

ถือโอกาสถามเสียเลย
    -ขออนุญาตตอบ ค้อน ผมว่าใช้ นี้แหละ รู้สึกมีลักษณะนามเป็นเต้าด้วย ค้อนหนึ่งเต้า ค้อนสองเต้า (อันนี้น่าสน)
    ส่วน ผมนึกถึง ระฆัง (ก็มันเรียก ฆ-ระฆัง นิ) แล้วก็ ฆ้อง ฆ่า ฆาตกรรม
    นึกออกแค่นี้ ผิดถูกไม่รู้ครับ ใช้ความรู้สึกเอา

เรื่องภาษาไทยพอช่วยได้ครับ จากราชบัณฑิตยสถาน

ค้อน ๑ น. ชื่อเครื่องมือที่มีหัวและด้าม สำหรับเคาะ ตอก ตี ทุบ, ลักษณนามว่า
    เต้า หรือ อัน; เครื่องมือชนิดหนึ่งใช้ในการจับปลา.

ค้อน ๒ ก. แสดงความไม่พอใจด้วยการตวัดสายตา.

คำ ฆ้อน ค้นไม่เจอ โปรดพิมพ์ใหม่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pita อ่านข้อความ
    เรื่องภาษาไทยพอช่วยได้ครับ จากราชบัณฑิตยสถาน

ค้อน ๑ น. ชื่อเครื่องมือที่มีหัวและด้าม สำหรับเคาะ ตอก ตี ทุบ, ลักษณนามว่า
    เต้า หรือ อัน; เครื่องมือชนิดหนึ่งใช้ในการจับปลา.

ค้อน ๒ ก. แสดงความไม่พอใจด้วยการตวัดสายตา.

คำ ฆ้อน ค้นไม่เจอ โปรดพิมพ์ใหม่
    เยี่ยมครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pita อ่านข้อความ
    ฆ้อน .... ฆ้อน... ผมจะพิมพ์แบบนี้ให้แปลว่า "เครื่องมือทุบ" แล้วจะทำไมผมเหรออออ ฮ่า ฮ่า....

แหะ แหะ... กวนประสาทไปงั้น ตอ่ไปนี้ผมจะพิมพ์คำว่า "ค้อน" ให้ถูกต้อง ... แต่เอ . ผมก็ยังชอบ คอระฆัง มากกว่า คอควาย .... อยู่ดี
    I'm Glad You Came.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มารกิ อ่านข้อความ
    ฆ้อน .... ฆ้อน... ผมจะพิมพ์แบบนี้ให้แปลว่า "เครื่องมือทุบ" แล้วจะทำไมผมเหรออออ ฮ่า ฮ่า....

แหะ แหะ... กวนประสาทไปงั้น ตอ่ไปนี้ผมจะพิมพ์คำว่า "ค้อน" ให้ถูกต้อง ... แต่เอ . ผมก็ยังชอบ คอระฆัง มากกว่า คอควาย .... อยู่ดี
    ใช่ๆผมก็ชอบคอระฆัง แต่ใช้อักษรผิดนี่ระวังโดนสอยนา..

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุพัธ อ่านข้อความ
    ใช่ๆผมก็ชอบคอระฆัง แต่ใช้อักษรผิดนี่ระวังโดนสอยนา..
    อิอิ ... เค้าว่าผิดเป็นครู... ถูกเป็นศิษย์... ตกลงครูโง่กว่าศิษย์ดิเนี่ย ฮ่า ฮ่า
    I'm Glad You Came.