ประกาศ

ชื่อกระทู้: To oil....or not to oil

เมื่อก่อนไม่ค่อยเข้มงวดอยู่ทะเลผมพก Buck Vantage s30v กับ Charge Ti (s30v) อยู่ครับ เป็นสนิมทั้งคู่
    ตอนนี้บริษัทเข้มงวด ผมเป็นคนดูแลกฏด้วย เลยเลิกพกครับผม

แต่น้าหยอยแอบพก แมงมุมเหล็ก N690Co ไม่เห็นสนิมนะครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pita อ่านข้อความ
    น้ากบพกมีดอยู่กลางทะเลรึเปล่า ต้องใช้ H1 แล้ว
    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม  

Registered User
    สถานที่
    Prankratai
    มีใครเคยลองใช้น้ำมันจิ้งเหลนมั่งไหมครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้าหยอย อ่านข้อความ
    มีใครเคยลองใช้น้ำมันจิ้งเหลนมั่งไหมครับ
    บวมครับ ผมเคยลอง
    ลองกะด้ามไม้ฝืดเลย ต้องรอให้น้ำมันแห้งๆถึงจะกลับมาหมุนคล่องเหมือนเดิม
    ไม่ใช้อีกแล้วกะด้ามไม้(น้ำมันทั่วๆไปน่ะครับ)

เดี๋ยวคงไปถึง น้ำมันพราย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้าหยอย อ่านข้อความ
    ใช้บ่อยเหรอพี่ ...... ระวังฝืด

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้าหล่อ อ่านข้อความ
    ใช้บ่อยเหรอพี่ ...... ระวังฝืด
    ....ถ้ากลัวฝืด มันมีเจลแก้ฝืดขายในโลตัสเอ๊กเพลสนี่ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยักษ์19 อ่านข้อความ
    ....ถ้ากลัวฝืด มันมีเจลแก้ฝืดขายในโลตัสเอ๊กเพลสนี่ครับ
    พี่ยักษ์รู้ได้ไงครับ

ในฐานะที่ใช้และรื้อโอพิเนลทุกเล่มที่มีมาทำความสะอาด

ผู้ผลิตแนะนำให้ใช้วาสลินทาคอมีดใต้แหวนรัดนะครับ

ส่วนจะไปทาอะไรต่อ ระวังด้วยเน้อ ควรจะใช้แบบ water base มากกว่า oil base ของเจ้านี่.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pita อ่านข้อความ
    ในฐานะที่ใช้และรื้อโอพิเนลทุกเล่มที่มีมาทำความสะอาด

ผู้ผลิตแนะนำให้ใช้วาสลินทาคอมีดใต้แหวนรัดนะครับ

ส่วนจะไปทาอะไรต่อ ระวังด้วยเน้อ ควรจะใช้แบบ water base มากกว่า oil base ของเจ้านี่.
    แนะนำมา แต่ทำไมคุณพิต้าถึงได้หน้าแดงฉ่ำแบบนั้นหละครับ ... ฮ่าๆๆ

ผมใช้น้ำมันจักรซิงเกอร์ชนิดใสหยดที่จุดหมุนของมีดพับข้างละหยดมานานแล้ว
    ไมเคยเกิดปัญหาใดๆ ถ้ามีฝุ่นมาจับมีดก็เช็ดใบ ส่วนช่องเก็บใบก็ใช้ปากเป่าแรงๆ เอา
    ถ้าสกปรกมากก็ล้างน้ำจะเป็นน้ำเย็น หรืออุ่นๆ ตามสะดวก เช็ดให้แห้ง ผึ่งลมไว้จนแห้งสนิท
    นำมาหยดน้ำมันที่จุดหมุนแค่นั้นเป็นอันจบ หลายๆ เดือนหยดสักครั้งนึง

กับโอพิเนล ไม่ได้บำรุงรักษาอะไร พอดีของผมเป็นใบ SS คอรัดมันหลวมตอนเก็บใบ
    ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกง วันดีคืนดีมันกางใบมาโซว์ในกระเป๋า มือล้วงลงไปจะหยิบขึ้นมา โดนจิ้มนิ้วซะ
    ดีนะที่เป๋าไม่ทะลุ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รชานนท์ อ่านข้อความ
    พี่ยักษ์รู้ได้ไงครับ

....รู้ครับ ผมซื้อวาสลีน ปิโตรเลี่ยมเจลมาทา washer ตรงจุดหมุนมีดครับ แต่ส่วนอื่นจะไม่ทาครับแค่ทำความสะอาดแล้วเช็ดให้แห้งพอ