อยากทราบประโยชน์ของรูปทรงมีด แต่ชนิดครับ
คือ ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากนะครับ ถึงว่าเป็นผู้ใช้งานโดยตรง แต่หลงไหลที่ของมีคม เห็นกิ่งไม้รกๆก็ชอบที่จะถือเข้าไปกวัดแกว่งไปทั่ว ทำตัวเหมือนเด็กเล่นดาบน่ะครับ
ผมแบ่งรูปแบบตามนี้ไม่รู้ผิดหลักอะไรหรือปล่าว ผมขอยกตัวอย่างเช่น กลุ่ม
๑. พวกมีดหวด มีดตัดอ้อย ที่แนวคมอยู่ถัดเลยไปจากแนวของด้าม
๒. จำพวกปาลัง ที่แนวคม ล้ำหน้าแนวของด้าม
๓. มีดที่มีคม โค้งไปที่หลังใบ
๔. มีดที่มีคม โค้งมาที่หน้าใบ

และขอออกตัวนะครับว่า ผมไม่ได้ใช้ข้อมูลเหล่านี้ไปทำการศึกษาอะไรนะครับ
แค่อยากมีมีดรูปทรงต่างๆ และใช้ให้ถูกกับงาน และที่สำคัญ มีมีดติดมือให้เหมาะกับสรีระตัวเองครับ(แต่ส่วนตัวแล้ว บ้าพลัง ชอบใช้ดาบ ใบ 16-18 นิ้ว ฟัดไปทั่วครับ)