ชื่อกระทู้: ระดมพลช่วยกันทำเครื่องตรวจไฟรั่วเพื่อแจกให้ผู้ที่ออกไปช่วยเหลือคนในพื้นที่น้ำท่วม

ระดมพลช่วยกันทำเครื่องตรวจไฟรั่วเพื่อแจกให้ผู้ที่ออกไปช่วยเหลือคนในพื้นที่น้ำท่วม

เริ่มจากโจ้ JoeyBoy ที่ออกไปช่วยอพยพคนที่ติดอยู่ในพื้นที่นำท่วมเกือบทุกวันเล่าให้ฟังถึงอัตรายจากไฟรั่วในน้ำ พี่หนูเลจึงประดิษฐ์อุปกรณ์ตรวจไฟรั่วระยะไกลจากไขควงวัดไฟให้โจ้ไปใช้

โจ้บอกว่าไฟที่เห็นจากไขควงวัดไฟสว่างน้อยไปหน่อยทำให้เห็นได้ยากในตอนกลางวัน ถ้าปรับปรุงอีกหน่อยให้ไฟสว่างเห็นชัดหรือมีเสียงด้วยยิงดี เร็วเท่าความคิด ตอนนี้พี่หนูเลของเราก็ออกแบบอุปกรณ์ตรวจไฟรั่วที่มีไฟสว่างและสัญญานเสียงเรียบร้อย

วันนี้เรามาช่วยผลิตเครื่องตรวจไฟรั่วกันครับ ทำรุ่นแรกกันสัก 20 ชุด ใครว่างเชิญรวมกันที่สนาม ArcheryThai สักสี่โมงเย็นเป็นต้นไป ใครจะสนับสนุนแรงหรือกำลังทัพย์ก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ

เครื่องนี้อาจจะช่วยรักษาชีวิตคนดีๆที่ออกไปช่วยเหลือคนที่กำลังเดือดร้อนจากน้ำท่วมได้ไม่มากก็น้อย มหาฮ็อบ (ฮ็อบบี้) บอกว่าการช่วยชีวิตคนแบบไม่เลือกหน้าเช่นนี้เป็นบุญกุศลอันใหญ่หลวงนักครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตาเกิ้น อ่านข้อความ
    เริ่มจากโจ้ JoeyBoy ที่ออกไปช่วยอพยพคนที่ติดอยู่ในพื้นที่นำท่วมเกือบทุกวันเล่าให้ฟังถึงอัตรายจากไฟรั่วในน้ำ พี่หนูเลจึงประดิษฐ์อุปกรณ์ตรวจไฟรั่วระยะไกลจากไขควงวัดไฟให้โจ้ไปใช้

โจ้บอกว่าไฟที่เห็นจากไขควงวัดไฟสว่างน้อยไปหน่อยทำให้เห็นได้ยากในตอนกลางวัน ถ้าปรับปรุงอีกหน่อยให้ไฟสว่างเห็นชัดหรือมีเสียงด้วยยิงดี เร็วเท่าความคิด ตอนนี้พี่หนูเลของเราก็ออกแบบอุปกรณ์ตรวจไฟรั่วที่มีไฟสว่างและสัญญานเสียงเรียบร้อย

วันนี้เรามาช่วยผลิตเครื่องตรวจไฟรั่วกันครับ ทำรุ่นแรกกันสัก 20 ชุด ใครว่างเชิญรวมกันที่สนาม ArcheryThai สักสี่โมงเย็นเป็นต้นไป ใครจะสนับสนุนแรงหรือกำลังทัพย์ก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ

เครื่องนี้อาจจะช่วยรักษาชีวิตคนดีๆที่ออกไปช่วยเหลือคนที่กำลังเดือดร้อนจากน้ำท่วมได้ไม่มากก็น้อย มหาฮ็อบ (ฮ็อบบี้) บอกว่าการช่วยชีวิตคนแบบไม่เลือกหน้าเช่นนี้เป็นบุญกุศลอันใหญ่หลวงนักครับ
    see ya

ปล. ถามซักนิดว่า การสร้างมันง่ายจนคนทั่วไปที่มีทักษะในเชิงช่างบ้างสามารถทำเองได้ D.I.Y. เลยมั๊ยครับ ถ้าได้ ง่าย ผมว่าเราน่าจะถ่ายคลิ๊ปไว้โพสด้วย ใครดูก็จะได้ไปทำเองต่อได้ครับ

Moderator หนูเล's Avatar
    สถานที่
    อมรรัตนโกสินทร์
    เดี๋ยวเต๊นท์มาดูครับ บวกถ่ายคลิ๊ปไว้
    ไม่ง่ายขนาดที่คนไม่มีความรู้ช่างทำครับ
    แต่ยินดี บอกวิธีทำ ทั้งหมด การออกแบบอาจยังไม่ดีเท่าไร ด้วยข้อจำกัดเรื่องเวลา..
    มีผู้สมทบเงินทุนมาแล้วดังนี้
    ฮ๊อบบี้ 1,000B
    ต้นช๊อป 1,000B
    น้องเอ๋ (แฟน Troy) 1,000B
    ซึ่งน่าจะพอสำหรับ 20 ชุดครับ

ท่านใดที่มีฝีมือในการ บัดกรี โปรดพกหัวแร้งมาด้วยนะครับ งานนี้ต้อง "เชื่อม" กันหลายจุด
    ท่านใดที่มีปืนกาว(ร้อน) ก็โปรดพกมาด้วย ผมมีแค่ 2 อัน
    การมีเสรีภาพนั้น เป็นของที่ดีอย่างยิ่ง แต่เมื่อจะใช้ จำเป็นต้องใช้ด้วยความระมัดระวัง และควมรับผิดชอบ มิให้ล่วงละเมิดเสรีภาพของผู้อื่นที่เขามีอยู่เท่าเทียมกัน ทั้งมิให้กระทบกระเท้อนถึงสวัสดิภาพและความเป็นปกติสุขของส่วนรวมด้วย
    พระบรมราโชวาทของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว... (4)
    (พระราชทานแก่ผู้บังคับบัญชาลูกเสือ 9 กรกฎาคม 2514)

เด๋วเอาอุปกรณไปเสริมทัพน่ะ

Registered User
    สถานที่
    Nonthaburi, Thailand
    โอเค ไปด้วยครับ....แล้วเจอกันครับ
    .........The Old Archer Never Die...

ในถังpopcornแถวๆbowpressมีปืนกาวกระบอกใหญ่และเล็กนอนแน่นิ่งอยู่ขนาดละหนึ่งกระบอกครับพี่เต็ม

เจอกันครับพี่น้อง
    โรงเรียนสอนกีฬายิงธนู "ArcheryThai Archery School"
    เรียนรู้จริง จากประสบการณ์จริง ผลงานจริง ตรวจสอบได้

วางแผนและควบคุมการสอนโดยอดีตนักกีฬายิงธนูทีมชาติ,
    แชมป์ประเทศไทยหลายสมัยและทีมงานชั้นนำของวงการยิงธนูไทย

tel. 081-256-2671 (11:00am - 10:00pm)

>>-----> Website
    >>-----> like us on Facebook

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกถึงกระแสแห่งความเมตตาที่มีต่อเพื่อนมนุษย์จริง ๆ ครับ (ซาบซึ่งมาก ๆ) คนเมืองอย่างผมร่างกายก็ไม่ค่อยแข็งแรงไปช่วยตักทรายได้สองวันก็เอวแทบหลุดแล้วครับ สองวันก่อนได้คุยกับพี่หนูเลถึงเรื่องเครื่องมือในการตรวจไฟรั่วเพื่อไปแจกให้ผู้ที่ออกไปช่วยเหลือคนในพื้นที่น้ำท่วม ผมไม่ลังเลที่จะหยิบเงินออกจากกระเป๋าเพื่อร่วมสร้างความดีในครั้งนี้ (จริง ๆ ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลยช่วยเป็นเงินไปก่อน) ผมก็จำมาจากพระอาจารย์ที่นับถือครับท่านบอกว่า "การช่วยเหลือคนแบบไม่เลือกหน้า ไม่เลือกที่รัก มักที่ชัง ยิ่งเป็นการช่วยชีวิตด้วยแล้ว เป็นมหาบุญใหญ่มาก ๆ"

ตอนนี้อยู่ที่กาญจนบุรีครับ
    งั้นบริจาคช่วย อีกหนึ่งพันบาทครับ
    กลับไปกรุงเทพ วันอังคารคำ่ๆ
    วันพุธจะแวะเข้าไปช่วยถ้า production line ยังมีอยู่ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hobby อ่านข้อความ
    ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกถึงกระแสแห่งความเมตตาที่มีต่อเพื่อนมนุษย์จริง ๆ ครับ (ซาบซึ่งมาก ๆ) คนเมืองอย่างผมร่างกายก็ไม่ค่อยแข็งแรงไปช่วยตักทรายได้สองวันก็เอวแทบหลุดแล้วครับ สองวันก่อนได้คุยกับพี่หนูเลถึงเรื่องเครื่องมือในการตรวจไฟรั่วเพื่อไปแจกให้ผู้ที่ออกไปช่วยเหลือคนในพื้นที่น้ำท่วม ผมไม่ลังเลที่จะหยิบเงินออกจากกระเป๋าเพื่อร่วมสร้างความดีในครั้งนี้ (จริง ๆ ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลยช่วยเป็นเงินไปก่อน) ผมก็จำมาจากพระอาจารย์ที่นับถือครับท่านบอกว่า "การช่วยเหลือคนแบบไม่เลือกหน้า ไม่เลือกที่รัก มักที่ชัง ยิ่งเป็นการช่วยชีวิตด้วยแล้ว เป็นมหาบุญใหญ่มาก ๆ"
    like like like โดยเฉพาะส่วนที่ใส่"สีแดง"<----ควรจำไว้เป็นอย่างยิ่ง

ปล. อาจไม่ได้เข้าไปช่วย เพราะกำลังเสริมแนวกั้นสุดท้ายในตัวบ้าน เพราะว่าตอนนี้ห่างไปแค่โลเศษๆแยกพงษ์เพชรกำลังอลหม่านกันแล้ว ฝั่งคลองเปรมก็ล้นมาแล้วหน่อยนึง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย earl of huntingdon : 31-10-11 เมื่อ 02:37 PM

ขอ how to ด้วยครับ เพราะต้องลุยน้ำทุกวัน ตอนนี้น้ำกัดเท้าเยินหมดแระ ระแวงนอกบ้านครับ เพราะในบ้านเช็คแลัตัดไฟไปส่วนใหญ่แล้ว ตอนนี้ใช้แบบไขควงต่อสายไฟ ไม้ยาวราวสองเมตรครับ
    "......ฉันเป็นคนบ้า เพราะว่าสติไม่ดี
    ไม่ใช่คนไม่ดี ฉันมีสติไม่ดี
    ฉันเป็นคนบ้า ไม่ใช่คนไม่ดี
    ฉันสติไม่ดี ฉันเป็นคนบ้า........"